[Fshare] Tuyển tập những bộ phim hay của Điện ảnh Liên Xô (cũ)

Thảo luận trong 'mHD, SD' bắt đầu bởi dinhnhoquan, 18/11/11.

1. bstuan

bstuan Member

Đã được cảm ơn:
    15
    Tiền:
    497 CR
    Ðề: [Fshare] Tuyển tập những bộ phim hay của Điện ảnh Liên Xô (cũ)

"Bộ phim Người Cá theo em thì sub Việt đã hoàn chỉnh rồi mà bác Bstuan".....

Phụ đề Việt của phim Người Cá, mà mình có, tồn tại 2 vấn đề: Thứ nhất là bị lệch thời gian, gần như hoàn toàn với hội thoại trong phim. Thứ 2 có vẻ như tác giả dịch quá sát nghĩa với bản tiếng Anh nên nhiều câu không phù hợp lắm với ngữ cảnh, ví dụ: thay vì nên dùng từ "nó", hoặc "hắn"cho hợp với cách dùng từ người việt khi có ý khinh bỉ, hoặc cách cha nói về con trai thì lại dùng từ "anh ấy" v.v... nên theo mình, phần nào giảm mức hấp dẫn của phim. Mình làm lại để cho bà xã và mấy nhóc trong nhà xem. Có thể sẽ up lên. Bạn nào thích thì down về xem, so sánh và cho ý kiến.

Chỉnh sửa cuối: 23/1/12
  2. dinhnhoquan

dinhnhoquan Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    415
    Web:
    Tiền:
    447 CR

@bstuan: Ôi! có lẽ em dễ tính quá trong vấn đề Phụ đề cho phim nên dù đã xem mà không để ý, khi nào bác điều chỉnh xong thì up lên chia sẽ cho mọi người với ạ. Em cảm ơn bác nhiều.

@ivy68:
    Bộ phim "Những kẻ báo thù ...." chỉ có Phần 3 gồm 02 tập có tên "Vương miện của Đế chế Nga" làm năm 1971, theo hướng dẫn của chị bachyen em đã tìm được đầy đủ nhưng quả thật chưa xem qua bác Ivy ạ, phần Sub thì đành sau, Sub tiếng Anh cũng chẳng tìm thấy :(.

@bachyen0904:Phim "Và nơi đây bình minh yên tĩnh" rất hay, em đã có xem qua rồi nhưng hiện không có. Bạn Victory1945 bên NuocNga.net đã làm rồi nhưng tiếc Box.com không cho đăng ký mới nên em cũng không lấy về được. Thôi đành chờ bạn Duchuy2007 vậy :)

3. jerome

jerome Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    590 CR

Phim "Sám Hối" rất hay đó chị Bạch Yến. Em coi hồi khoảng 1986 ở rạp Vĩnh Lợi Sài Gòn.
    Em nhớ sơ sơ là đâu phim 1 người phụ nữ cứ đi quật mồ không cho ông thị trưởng/bí thư yên nghỉ vì gia đình bà ta bị trù dập quá nhiều.
    Sau đó phim quay lại qua khứ diễn biến "cuộc đời đau khổ" của gia đình bà dưới trứơng của ông thị trưởng này ....

Phim coi rất ấn tượng & là 1 hiện tương lúc đó vì đề tài khá tế nhị lúc phong trào đổi mới vừa nhen nhúm .
    Phim này đã được Grand Prize of the Jury liên hoan phim Cannes 1987. Rất đáng xem .

4. duchuy2007

duchuy2007 Member

Đã được cảm ơn:
    4
    Tiền:
    59 CR

Dạ, em sẽ theo lời chị dạy.
    Nhưng hình như trang Box | Simple Online Collaboration: Online File Storage, FTP Replacement, Team Workspaces của anh Victory1945 không truy cập vào được.
    Em sẽ upload phim "Bình minh nơi đây yên tĩnh" (duy nhất 01 tập, kèm phụ đề tiếng Anh cũng theo phim), rồi cố làm cái khác.

Last edited by a moderator: 11/11/14
  5. bstuan

bstuan Member

Đã được cảm ơn:
    15
    Tiền:
    497 CR

Rất mong phần còn lại của Bộ HỒ SƠ THẦN CHẾT nơi chị bachyen0904 lắm! lắm!

6. Wave125

Wave125 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    456 CR

Hồ sơ thần chết, em đang mong đợi bộ phim này, mog các bác up lên

7. bachyen0904

bachyen0904 Active Member

Đã được cảm ơn:
    237
    Tiền:
    458 CR

Tôi đã hoàn thành sub phim "Duy nhất" - một phim theo tôi rất hay, chân thực và cảm động. Bộ phim này lấy của tôi khá nhiều thời gian, song cũng là bộ phim mà tôi không cảm thấy tự tin nhất khi làm phụ đề, vì phải tự nghe hoàn toàn, tất yếu không thể tránh khỏi sai sót. Chân thành mong các bạn góp ý nếu phát hiện ra chỗ sai.

Các bạn thân mến, tôi tham gia diễn đàn đã lâu, chưa đóng góp được gì nhiều cho diễn đàn. Lần này, tôi muốn đứng ở góc độ là thành viên của HD Việt Nam mà làm phụ đề này, vì thực sự tất cả bạn bè trong diễn đàn lâu nay đã ủng hộ và động viên tôi rất nhiều. Nếu không có sự động viên đó, chưa chắc tôi đã đủ kiên nhẫn để hoàn thành phụ đề này. Vì vậy, xin phép được hỏi Ivy - chuyên gia phụ đề: Chị sẽ đề tên như thế nào để chứng tỏ mình là thành viên HD làm ra phụ đề này. Em giúp chị nhé!

Ngày mai tôi sẽ gủi phụ đề lên Subscene, đồng thời Convert rồi đưa lên YouTube để bạn nào không có thời gian kéo phim cũng có thể xem. Sau đó, tôi xin làm tiếp tập 6 Hồ sơ thần chết(đã làm được 1/2 rồi)

8. HD456

HD456 Member

Đã được cảm ơn:
    11
    Tiền:
    1,933 CR

Chào một năm mới! Tôi xin kính chúc quý vị cùng gia quyến có thật nhiều sức khỏe, cuộc sống yên vui và công việc luôn thuận lợi ,tâm tưởng sự thành!
    Đầu năm vào trang này mà thấy chị bachyen0904 thông báo đã làm xong sub phim "Duy nhất" thì cá nhân tôi như nhận được quà "lì xì" Tết vậy! Cảm ơn chị lắm lắm!

9. ivy68

ivy68 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    857
    Tiền:
    6,618 CR

@ bachyen0904: Chuyện cũng đơn giản: bác ghi thêm vào tên người dịch dòng chữ abnews24.net.
    Và thêm mấy chữ đó vào tên file của sub đã dịch.
    Nếu được bác tham gia vào Hội HD của địa phương nơi cư trú (chắc bác ở Hà Nội?) để cùng sinh hoạt với ace có cùng đam mê.
    Nhưng nghe tên bachyen thì ai cũng biết là chuyên gia dịch sub, mà lại từ 1 ngôn ngữ (tiếng Nga) giờ ở VN là loại hiếm rồi.
    Những gì bác đã làm chia sẻ với cộng đồng ham mê HD rất đáng trân trọng.
    Chúc bác duy trì được ngọn lửa nhiệt tình bền lâu.

Chỉnh sửa cuối: 25/1/12
  10. Wave125

Wave125 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    456 CR

K biết chị Bachyen có phim "Trên từng cây số" k ah? Cám ơn chị vì sự nhiệt tình với diễn đàn, năm mới xin chúc chị sức khỏe và hành phúc.

11. bachyen0904

Đã được cảm ơn:
    237
    Tiền:
    458 CR

Xin chào cả nhà!

Hôm nay tôi đi chúc Tết, đến giờ này mới về nhà. Vào diễn đàn, đọc bài của mọi người mà cảm thấy lòng thật nhẹ nhõm. Trước tiên xin gửi lời cám ơn Ivy68, cám ơn em rất nhiều vì đã giúp đỡ và động viên chị. Theo hướng dẫn của em, chị đã làm và up phụ đề lên Subscene, và cảm thấy hãnh diện vì mình đã là thành viên HDVN một cách thật sự.

Tiếp theo xin chân thành cảm ơn các bạn đã động viên, đã chúc Tết tôi. Tôi cũng xin được gửi lời chúc sức khỏe đầu năm, chúc an khang thịnh vượng đến tất cả mọi người.

@HD456: Mình đã hoàn thành lời hứa với bạn. Chúc bạn xem được bộ phim yêu thích(Nếu có sai sót, mong bạn thông cảm - mình sẽ cố gắng nhiều hơn nữa!)

@Wave125: Mình có phim "Trên từng cây số" gồm 3 phần. Phần đầu đẹp hơn 2 phần kia, song nhìn chung chất lượng đều không tốt lắm. Mình có phụ đề tiếng Nga của phần đầu, 13 tập. Những mình chưa biết lúc nào mới dịch sang tiếng Việt được, vì còn nhiều phim làm dở quá bạn ạ.

12. bachyen0904

Đã được cảm ơn:
    237
    Tiền:
    458 CR

Phim "Duy nhất"-bài học đắng cay từ cuộc sống.

Trong dòng phim lãng mạn Xô viết phát hành rộng rãi ở Việt Nam vào những năm 80, phim “Duy Nhất” là một trong những phim được đón chào nồng nhiệt nhất. Cùng với những phim “Anna và chỉ huy”, “Đừng chia tay với người mình yêu”, “Không thể nói lời từ biệt”… "Duy nhất” đã khắc sâu vào lòng người xem những năm đó một cảm xúc khó quên: tình yêu say đắm, lãng mạn rất “Xô viết”- những va vấp của tuổi thanh niên, những lỗi lầm, sa ngã trên đường đời, song vẫn hết sức thủy chung, vẫn yêu nhau nồng nhiệt, cháy bỏng, chỉ vì những giao động nhất thời mà nhiều khi đã phá hủy toàn bộ hạnh phúc, để lại sự hối tiếc và dư vị tình cảm hết sức đắng cay…Về mảng này, phải nói phim Xô viết miêu tả hết sức chân thực, sâu sắc, và theo mình, cho đến tận ngày nay vẫn để lại dấu ấn sâu sắc trong ký ức mỗi người.

DUY NHẤT - Edinstvennaja - "Единственная..."

Nội dung phim:

Nhikolai Kaxatkin hết hạn nghĩa vụ và vui sướng trở về nhà, nơi vợ anh – Tanhia, và con gái Evira bé bỏng của anh đang đợi. Anh ao ước sẽ gặp lại vợ con, thăm người thân, rồi sau đó thu xếp đưa gia đình đi đến Viễn Đông – nơi anh vừa phục vụ - để lập nghiệp. Anh có nghề lái xe ô tô, và vợ anh làm chiêu đãi viên trong nhà hàng. Mọi việc tưởng chừng sẽ rất tốt đẹp, nếu như anh không được mẹ và chị gái thông báo, trong thời gian anh ở quân ngũ, vợ anh đã “lông bông” với người khác. Gặp lại vợ, anh biết cô vẫn yêu anh tha thiết, đồng thời anh cũng rất yêu vợ, vì thế quyết định tha thứ cho vợ mọi lỗi lầm…Song sự đời một lần nữa lại không hề đơn giản, anh và vợ tiếp tục có những khúc mắc, rồi những hiểu lầm mới lại nảy sinh, dẫn đến những quyết định vội vã, sai lầm, làm ảnh hưởng đến hạnh phúc và cuộc sống sau này của cả hai người….

Một bộ phim rất cảm động và chân thực. Nữ diễn viên Elena Proklova đã diễn xuất hay tuyệt vời. Nhân vật nữ của cô vừa trong sáng, tình cảm, hồn nhiên song cũng rất nhẹ dạ. Cô tha thiết yêu chồng, song không hề ý thức được bổn phận và trách nhiệm của người vợ trong cuộc sống chung – không chỉ đơn thuần chăm sóc chồng, mà còn phải hết sức giữ ý đối với người ngoài. Cô phạm tội mà hoàn toàn không nghĩ rằng mình có lỗi, nhân vật của cô sống bằng cảm xúc nhiều hơn là lý trí…Vẻ đẹp trong sáng của cô một thời đã hớp hồn bao thế hệ khán giả…

TRong phim có sự tham gia của ca sĩ hàng đầu Владимир Высоцкий, đóng vai người đã chia rẽ tình cảm 2 vợ chồng Nhikolai.

13. bachyen0904

Đã được cảm ơn:
    237
    Tiền:
    458 CR
    Chỉnh sửa cuối: 25/1/12
  14. Wave125

Wave125 Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    456 CR

Chị có thể up đường link down đc k ah, em chưa có cơ hội đc xem, nhưng cơ hội nghe kể thì quá nhiều. Và rất mong mỏi những tập tiếp theo của Hồ sơ thần chết.
    Chúc chị sức khỏe.

15. tolydieu

tolydieu New Member

Đã được cảm ơn:
    45
    Tiền:
    2,774 CR

Mọi người ăn Tết cũng đã gần xong nên chủ đề bắt đầu nhộn nhịp trở lại rồi. Sorry vì spam. $-)

16. vedet

vedet New Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tiền:
    111 CR

Mình có film Thầy Lang này, phim rất hay, hồi đó xem xong mà mình vẫn cứ muốn xem lại, nhưng file sub bằng tiếng nước nào mình không biết (Ví dụ: Am terminat. Puteþi coase; Aþi fost genial, dle profesor) . Bạn nào có thể làm sub tiếng Việt được thì dịch giúp dùm, mình sẽ up lên ngay.

17. ivy68

ivy68 Well-Known Member

Đã được cảm ơn:
    857
    Tiền:
    6,618 CR

Bác cứ tiến hành up phim lên chia sẻ. Sub sẽ tính sau.
    Thanks

18. bachyen0904

Đã được cảm ơn:
    237
    Tiền:
    458 CR

Bạn Vedet nhắc lại mình mới nhớ, phim "Thầy lang", "Con hủi" là những phim rất hay của điện ảnh Balan. Ngày trước phim Balan rất được yêu thích vì thường phim làm rất công phu, nội dung hay và diễn viên rất đẹp, cảnh trong phim cũng đẹp tuyệt vời. Mình còn nhớ, hồi đó phim "Thầy lang" đã tạo nên một cơn sốt ở Hà Nội. Muốn mua vé phải đi theo trường, theo cơ quan...Mình cũng xem phim này vài lần. Về nhà còn bàn tán rất lâu với bạn bè.

Phim này mình cũng có, là bản phim lồng tiêng Nga. Hôm qua ngồi xem lại, thấy vẫn hay như thưở nào. Nếu các bạn làm được phụ đề thì thôi, còn nếu chưa ai làm, mình xin nhận làm phụ đề phim này. Chỉ có điều xin thư thư cho minh về khoản thời gian nhé!

19. hoang_braveheart

hoang_braveheart New Member

Đã được cảm ơn:
    1
    Tiền:
    555 CR

Các bạn dinhnhoquan, bachyen0904, ivy68 ..... ơi ! Các bạn còn nhớ và có series phim "Cuôc chiến tranh vệ Quốc vĩ đại" (lâu quá tôi không nhớ chính xác bao nhiệu tập, hình như 20 thì phải ???) và phim Cánh cửa mở rộng không ? Xin cảm ơn rất nhiều !!!

Administrator cảm ơn bài này.
  20. ngaymai

ngaymai Member

Đã được cảm ơn:
    0
    Tiền:
    187 CR

Toàn hàng độc như thịt vịt, bác nào cho em link film Con đường đau khổ với? bác Maria úp từ part 21 nên em không thấy phần còn lại đâu để down ạ, thanks các bác.